Xã Ea Lâm kỷ niệm 30 năm thành lập
Sáng ngày 23/3, xã Ea Lâm, huyện Sông Hinh, long trọng tổ chức kỷ niệm 30 năm ngày thành lập xã (23/3/1994-23/3/2024). Dự buổi lễ có đồng chí Lê Tấn Hổ, Ủy viên BTV, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; cùng lãnh đạo một số sở, ban ngành tỉnh. Lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Huyện ủy, UBND huyện, các cơ quan, ban, ngành, đoàn thể huyện qua các thời kỳ. Đại diện lãnh đạo các xã, thị trấn. Lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Đảng ủy, UBND xã Ea Lâm qua các thời kỳ; Các tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp hoạt động tại địa bàn và đại diện các hộ dân tiêu biểu trong xã.
Xã Ea Lâm được thành lập thuộc huyện Sông Hinh trên cơ sở tách 4 buôn: buôn Bưng, buôn Bai, buôn Gao và buôn Học B của xã KRông Pa thuộc huyện Sơn Hoà. Xã Ea Lâm hiện có 3.624 ha diện tích tự nhiên, 1.374 nhân khẩu. Phần lớn là người DTTS Ê Đê sinh sống.
![](/upload/103900/fck/avthuy/IMG_9170(1).jpg)
Những ngày đầu mới thành lập, cơ sở vật chất thiếu thốn, được cho là xã 7 không: không đường, không trường, không trạm, không điện, không chợ, không nước sạch, không trụ sở làm việc. Hệ thống chính trị của xã gặp rất nhiều khó khăn. Chi bộ xã Ea Lâm chỉ có 5 đồng chí đảng viên, phần lớn trong số đó không biết chữ.
![](/upload/103900/fck/avthuy/Sequence%2001_00_05_34_10_Still001(1).jpg)